[Tern Family] กลุ่มรถพับสายพันธุ์ใหม่ Tern (แนะนำการแต่ง สอบถามปัญหา พูดคุยทั่วไป)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Re: [Tern Family] กลุ่มรถพับสายพันธุ์ใหม่ Tern (แนะนำการแต่ง สอบถามปัญหา พูดคุยทั่วไป)

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ » 25 ต.ค. 2012, 22:21

ขอบคุณคุณ Cookiebike หลายๆครับ คงได้เสียตังค์เปลี่ยนหลักอานแน่
ขี่จนกว่าจะหมดแรง

Re: กลุ่มรถพับ Tern (แนะนำการแต่ง สอบถามปัญหา พูดคุยทั่วไป)

โพสต์ โดย Chaiwat432 » 25 ต.ค. 2012, 23:13

kdev เขียน::D สวัสดีครับ... Tern Link C7 รายงานตัวครับ

รูปภาพ

รบกวนสอบถามงบประมาณในการเปลี่ยนเป็นแฮนด์แบบนี้อ่ะครับ

แล้วพวก เบรค กับ เกียร์นี่ เปลี่ยนอะไร เท่าไหร่บ้างครับ?

กำลังสนใจจะโมตัว Link D8

ขอบคุณครับ

Re: [Tern Family] กลุ่มรถพับสายพันธุ์ใหม่ Tern (แนะนำการแต่ง สอบถามปัญหา พูดคุยทั่วไป)

โพสต์ โดย Cookiebike » 25 ต.ค. 2012, 23:55

รูปภาพ
ตะเกียบ Full Carbon สำหรับรถมินิล้อ 451
ทำจาก Carbon Fiber ทั้งชิ้นลาย 3K ด้าน
ซางขนาด 1 นิ้ว ยาว 450 mm น้ำหนัก 480 กรัม
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=369&t=561682

^
เห็นมีคนหาอยู่เลยเอามาลงให้ดูครับ ราคาคลิ๊กไปดูเองนะ ไม่แพงหรอก :lol:
viewtopic.php?f=774&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare

โพสต์ โดย rib_breaker » 26 ต.ค. 2012, 00:35

---"เห็นมีคนหาอยู่เลยเอามาลงให้ดูครับ ราคาคลิ๊กไปดูเองนะ ไม่แพงหรอก"---
เห็นแล้วล่ะครับ เล็งอยู่เหมือนกัน แต่ปัญหามันอยู่ที่ จุดยึดแม่เหล็กกับ บังโคลนน่ะครับ แล้วยังองศาล้ออีกกลัวว่าใส่แล้วมันจะพับได้ไม่เหมือนเดิม อีกตัวนึงอยู่ร้านแถวๆเมืองทองธานีครับ

---"ผมว่าตัวของคุณ tbknight สั้นไป เหมือนของรถผม เคยปั่นบนถนนเปียก โคลนเต็มหลังเลย ถ้าได้แบบของคุณ rib_breaker น่าจะดีกว่า"---
ผมเดาว่าคุณ tbknight น่าจะเปลี่ยนบังโคลนหลังครับ เพราะเวลาเข็นรถตัวบังโคลนหลังมันชอบติดพื้นครับถ้าเรายกสูงไม่พอ มันเลยกลายเป็นต้องเลี้ยงๆไว้ แต่ถ้าเปลี่ยนให้สั้นลงจะเข็นง่ายขึ้นเยอะครับ

ถามเพิ่มครับ คุณ cookiebike ไม่ทราบว่าขาจานแบบกระโหลกเหลี่ยมถ้าจะเปลี่ยนให้เบากว่าของเดิมมีไหมครับ ผมอยากได้สีดำเหมือนเดิมด้วย ลองเฝ้าดู หาดูมาหลายวันแล้วก็ยังไม่เห็นเลยครับ แต่ใบจานคงไม่เปลี่ยนครับ ขนาดนี้ขี่ชิลๆกำลังดีครับ

โพสต์ โดย tbknight » 26 ต.ค. 2012, 01:28

55ting55 เขียน:บังโคลนรถ tern นี่มั่วซั่วนะครับ Verge Duo สองคัน บังโคลนไม่เหมือนกัน

คันนี้ของคุณ tbknight
รูปภาพ

คันนี้ของคุณ rib_breaker
รูปภาพ

ผมว่าตัวของคุณ tbknight สั้นไป เหมือนของรถผม เคยปั่นบนถนนเปียก โคลนเต็มหลังเลย ถ้าได้แบบของคุณ rib_breaker น่าจะดีกว่า

ผมปั่นไปทำงานทุกวันเจอถนนเปียกบ่อยๆ ยังไม่เคยเห็นมันดีดมาเปื่อนกระเป๋านะครับ แต่ส่วนใหญ่จะเห็นรอยที่ตัวถังมากกว่าที่คาดว่าน่าจะกระเด็นมาจากล้อหน้า จะเป็นแนวอยู่ใต้เฟรมช่วงจุดพับถึงบันไดครับ
Facebook : ทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับจักรยาน
http://www.facebook.com/BKKWheels

Instagram : ทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับจักรยาน
http://instagram.com/bkkwheels

Re: กลุ่มรถพับ Tern (แนะนำการแต่ง สอบถามปัญหา พูดคุยทั่วไป)

โพสต์ โดย kdev » 26 ต.ค. 2012, 12:13

Chaiwat432 เขียน:
kdev เขียน::D สวัสดีครับ... Tern Link C7 รายงานตัวครับ

รูปภาพ

รบกวนสอบถามงบประมาณในการเปลี่ยนเป็นแฮนด์แบบนี้อ่ะครับ

แล้วพวก เบรค กับ เกียร์นี่ เปลี่ยนอะไร เท่าไหร่บ้างครับ?

กำลังสนใจจะโมตัว Link D8

ขอบคุณครับ

:D สวัสดี[Tern Family]ครับ...
เรื่องงบประมาณ...ผมจะประมาณราคาคร่าวๆ นะครับ จำราคาซื้อจริงไม่ได้แล้ว (ทำตอนเดือนเมษายน 2555) เพราะอุปกรณ์แต่ละชิ้นต่างสถานที่มาครับ
ขอออกตัวนิดครับ...ผมมีนิสัยชอบรื้อชอบแกะ อะไรที่เป็นกลไกรื้อหมดครับ(ของเพื่อนด้วยถ้าเพื่อนอนุญาต) เพื่อนๆ...ในกลุ่มบอกว่าทำแล้วตัวเลยขนาดนี้
ทำไมไม่ซื้อตัวเจ๋งๆ ไปเลย ก็โดยนิสัยแหละครับ ต่อให้ได้ตัว top มา ผมก็รื้อก็แกะเปลี่ยนตามความชอบ/อารมณ์ ;)

รูปภาพ

1.แฮนด์ปีกผีเสื้อ: ของ zoom ประมาณ 3xx - 4xx ซื้อแถวบ้าน
2.มือเบรค: วีเบรค XT (คู่) ประมาณ 1,4xx ซื้อแถวบ้าน
3.ขาเบรค: วีเบรค XT (คู่) ประมาณ 1,4xx ซื้อแถวบ้าน
4.เฟืองเกียร์: 105-5700 11/28T 10sp. ประมาณ 1,420 ซื้อ XC LIFT
5.โซ่: 105 114L CN5701 10sp. ประมาณ 820 ซื้อ XC LIFT
6.ตีนผี: RD 105-5700 ขาสั้นดำ ประมาณ 1,420 ซื้อ XC LIFT
7.Shifter: มือเกียร์แฮนด์ตรง SL-R780 R/L 10sp. ประมาณ 3,800 ซื้อ XC LIFT
8.ชุดล้อหน้า-หลัง: Powerway hub - Kinlin Rim - Pillar Spokes 406 wheelset ประมาณ 7,xxx ซื้อ Bok Bok Bike (Touring&Folding)
อื่นๆ: ตามอารมณ์ครับนู้นนิดนี่หน่อย :lol:
ประกอบเองค่าแรงไม่มี หวังว่าคงเป็นแนวทางเล็กๆ น้อยๆ ในการตามฝัน(อารมณ์)นะครับ :D
โปรแกรมหน้า: จะ up จานหน้า Driveline CS : 53T พร้อมกะโหลกครับ (รอของอยู่) ส่วนโช้คหน้ายังหาของถูกใจไม่ได้ก็เลยต้องรอ...ๆ...ๆ...ๆ..n
ปล.ภาพมุมซ้างล่าง"ตัวไล่"ครับ :D ไว้ซ้อมทำ speed ครับ :D
วีไบ๊ค์ชวนปั่น: https://www.facebook.com/veebikeyalaclub
สงขลา - ยะลา: http://youtu.be/ZZZJLrX6Yxo

โพสต์ โดย rib_breaker » 26 ต.ค. 2012, 14:32

ไอ้ตัวไล่นี่ยี่ห้ออะไรครับเนี่ย เหมือนแอบมีเชื้อไซบีเรียนฮัสกี้เลย :P

โพสต์ โดย Cookiebike » 26 ต.ค. 2012, 15:03

rib_breaker เขียน:---"เห็นมีคนหาอยู่เลยเอามาลงให้ดูครับ ราคาคลิ๊กไปดูเองนะ ไม่แพงหรอก"---
เห็นแล้วล่ะครับ เล็งอยู่เหมือนกัน แต่ปัญหามันอยู่ที่ จุดยึดแม่เหล็กกับ บังโคลนน่ะครับ แล้วยังองศาล้ออีกกลัวว่าใส่แล้วมันจะพับได้ไม่เหมือนเดิม อีกตัวนึงอยู่ร้านแถวๆเมืองทองธานีครับ

---"ผมว่าตัวของคุณ tbknight สั้นไป เหมือนของรถผม เคยปั่นบนถนนเปียก โคลนเต็มหลังเลย ถ้าได้แบบของคุณ rib_breaker น่าจะดีกว่า"---
ผมเดาว่าคุณ tbknight น่าจะเปลี่ยนบังโคลนหลังครับ เพราะเวลาเข็นรถตัวบังโคลนหลังมันชอบติดพื้นครับถ้าเรายกสูงไม่พอ มันเลยกลายเป็นต้องเลี้ยงๆไว้ แต่ถ้าเปลี่ยนให้สั้นลงจะเข็นง่ายขึ้นเยอะครับ

ถามเพิ่มครับ คุณ cookiebike ไม่ทราบว่าขาจานแบบกระโหลกเหลี่ยมถ้าจะเปลี่ยนให้เบากว่าของเดิมมีไหมครับ ผมอยากได้สีดำเหมือนเดิมด้วย ลองเฝ้าดู หาดูมาหลายวันแล้วก็ยังไม่เห็นเลยครับ แต่ใบจานคงไม่เปลี่ยนครับ ขนาดนี้ขี่ชิลๆกำลังดีครับ

แม่เหล็กสำหรับรถที่ไม่มีมา ใช้อแดปเตอร์ติดเพิ่มได้ครับ ติดต่อเบิร์ดไบท์ได้เลยครับไม่กี่บาทหรอก หรือไม่ก็ดัดแปลงเอามาติดเองได้ครับ (คล้ายๆ การใช้เคเบิลไทน์มารัด)
ขาจานไม่ใช่คาร์บอนยากที่จะเบาครับ สู้ซื้อพร้อมชุดจานเบาๆ เลยหาง่ายกว่า แต่ถ้าไม่ใช่แบบกลมหายากที่จะเบาครับ น้ำหนักรวมกระโหลกส่วนนี้เปลี่ยนเอาเบาๆ เลยไม่คุ้มกับราคาครับ ไว้เปลี่ยนหลังสุดเลยจะดีกว่า (ให้ชุดคัมแป๊ก ดูราเอจเองเลยก็ต่างกับที่ใช้ๆ อยู่ไม่เกินสามขีดครับ กระโหลกมีผลกับน้ำหนักมากกว่า)
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare

โพสต์ โดย 55ting55 » 26 ต.ค. 2012, 19:20

รถ Link D8 ของผมเวลาขี่มีเสียง ก๊อก แก๊ก มาจากบริเวณคอ (ก๊อก แก๊กแทบตลอดทาง) พยายามหาสาเหตุ ก็หาไม่เจอ ลองเอา หกเหลี่ยมไขบริเวณนั้นแล้วทุกจุด ก็ยังคงมีเสียงอยู่ เอาจารบีทางภายในบริเวณบานพับแล้ว ปรับตั้งความตึงของบานพับตามคู่มือก็แล้ว ก็ยังไม่หาย มีคำแนะนำบ้างใหมครับ
ท่านผู้ว่าครับ ผมอยากได้แบบนี้

โพสต์ โดย MrGiant » 26 ต.ค. 2012, 21:33

สวัสดีครับทุกท่าน Ternคือรถพับในฝันของผมเลยครับ แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ครอบครอง
เพราะรุ่นที่ถูกใจยังไม่มีใครนำเข้า(หรือจะมี?) Eclipse X20 คันนี้ครับ

Tern Eclipse X20 "The Pirate Ninja."

Fast and light enough to launch a brigand’s attack on an unsuspecting roadie, yet stealthy enough to slip – folded and shrouded – into the subway unnoticed. The Eclipse X20 is as lithe and sleek as a ninja. Its 20-speed road gearing and lightning-fast Kinetix Pro wheels give it pirate-worthy swagger that demands attention. Slice to the heart of the city – whether you prefer a katana, a cutlass, or both. A winning combination.
http://www.eurobike-show.de/eb-en/press ... ode=detail

ถึงเข้ามาแล้วก็คงต้องเก็บตังอีกเยอะ :lol:
เมื่อไหร่ที่ได้ครอบครองก็จะได้พามาแนะนำตัวอีกที ตอนนี้ก็ขออนุญาตแอบเก็บข้อมูลไปพลางๆ
:mrgreen:

โพสต์ โดย tbknight » 26 ต.ค. 2012, 21:42

55ting55 เขียน:รถ Link D8 ของผมเวลาขี่มีเสียง ก๊อก แก๊ก มาจากบริเวณคอ (ก๊อก แก๊กแทบตลอดทาง) พยายามหาสาเหตุ ก็หาไม่เจอ ลองเอา หกเหลี่ยมไขบริเวณนั้นแล้วทุกจุด ก็ยังคงมีเสียงอยู่ เอาจารบีทางภายในบริเวณบานพับแล้ว ปรับตั้งความตึงของบานพับตามคู่มือก็แล้ว ก็ยังไม่หาย มีคำแนะนำบ้างใหมครับ

อาการนี้เป็นเกือบทุกคันทุกรุ่นครับ สามารถแก้ได้โดยปรับตัวที่เป็นแกนตรงจุดพับครับ ค่อยๆ หมุนดูครับ ช่วงที่เหมาะสมจะอยู่ในเส้นสีฟ้านั่นแหละครับ ปรับแล้วลองล็อคแล้วลองโยกดูครับ
ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ จนมันไม่มีเสียงครับ ถ้าได้ตำแหน่งที่เหมาะแล้วส่วนใหญ่จะอยู่ไปได้อีกหลายเดือนเลยกว่าจะดังอีก ขึ้นอยู่กับการขับขี่ด้วยว่ากระแทกบ่อยไหม ของผมเป็นทั้ง Duo ทั้ง D8 ครับ ปรับแล้วก็หาย
แนบไฟล์
ปรับตรงนี้นะครับ ค่อยๆ หมุนทีละนิดดู หมุนมากไปพับไม่ได้ พับยากด้วย อ่อนไปก็หลวม ต้องหาจุดพอดี
Facebook : ทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับจักรยาน
http://www.facebook.com/BKKWheels

Instagram : ทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับจักรยาน
http://instagram.com/bkkwheels

โพสต์ โดย Cookiebike » 26 ต.ค. 2012, 22:50

MrGiant เขียน:สวัสดีครับทุกท่าน Ternคือรถพับในฝันของผมเลยครับ แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ครอบครอง
เพราะรุ่นที่ถูกใจยังไม่มีใครนำเข้า(หรือจะมี?) Eclipse X20 คันนี้ครับ

Tern Eclipse X20 "The Pirate Ninja."

Fast and light enough to launch a brigand’s attack on an unsuspecting roadie, yet stealthy enough to slip – folded and shrouded – into the subway unnoticed. The Eclipse X20 is as lithe and sleek as a ninja. Its 20-speed road gearing and lightning-fast Kinetix Pro wheels give it pirate-worthy swagger that demands attention. Slice to the heart of the city – whether you prefer a katana, a cutlass, or both. A winning combination.
http://www.eurobike-show.de/eb-en/press ... ode=detail

ถึงเข้ามาแล้วก็คงต้องเก็บตังอีกเยอะ :lol:
เมื่อไหร่ที่ได้ครอบครองก็จะได้พามาแนะนำตัวอีกที ตอนนี้ก็ขออนุญาตแอบเก็บข้อมูลไปพลางๆ
เจ้าไพเรทนินจานี่ผมก็ดูๆ ไว้ครับ แต่ที่บ้านเราไม่เอามาเพราะมันพึ่งมาทีหลังด้วย กับล้อที่เกิน 20 ไม่ค่อยเอามากันครับเพราะมันใหญ่เกะกะพอควรสำหรับรถใช้ในเมือง

ถ้าจะเอาสั่งร้านที่เอา tern เค้ามาเยอะๆ ได้ครับ อย่าง play bike shop ผมถามแล้วเค้ารับสั่งรถที่โปรไบค์ไม่ได้เอามาครับ ไปติดต่อได้เลย แต่ได้หรือไม่ได้เค้าจะแจ้งอีกที

เจ้านี่เจ๋งตรงน้ำหนักนี่แหละ ล้อใหญ่แต่ดันเบา 10.4 กิโลเอง เบากว่าพวกล้อ 16 ที่ผมใช้อีก

โพสต์ โดย 55ting55 » 27 ต.ค. 2012, 09:01

Cookiebike เขียน:
MrGiant เขียน:สวัสดีครับทุกท่าน Ternคือรถพับในฝันของผมเลยครับ แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ครอบครอง

เจ้าไพเรทนินจานี่ผมก็ดูๆ ไว้ครับ แต่ที่บ้านเราไม่เอามาเพราะมันพึ่งมาทีหลังด้วย กับล้อที่เกิน 20 ไม่ค่อยเอามากันครับเพราะมันใหญ่เกะกะพอควรสำหรับรถใช้ในเมือง

ถ้าจะเอาสั่งร้านที่เอา tern เค้ามาเยอะๆ ได้ครับ อย่าง play bike shop ผมถามแล้วเค้ารับสั่งรถที่โปรไบค์ไม่ได้เอามาครับ ไปติดต่อได้เลย แต่ได้หรือไม่ได้เค้าจะแจ้งอีกที

เจ้านี่เจ๋งตรงน้ำหนักนี่แหละ ล้อใหญ่แต่ดันเบา 10.4 กิโลเอง เบากว่าพวกล้อ 16 ที่ผมใช้อีก

ที่ bok bok bike มีนะครับ ผมเห็นตัวเป็นๆมาแล้ว คุณหมาบอกว่า 9x,xxx นะครับ viewtopic.php?f=264&t=523548
ท่านผู้ว่าครับ ผมอยากได้แบบนี้

โพสต์ โดย 55ting55 » 27 ต.ค. 2012, 09:02

tbknight เขียน:
55ting55 เขียน:รถ Link D8 ของผมเวลาขี่มีเสียง ก๊อก แก๊ก มาจากบริเวณคอ (ก๊อก แก๊กแทบตลอดทาง) พยายามหาสาเหตุ ก็หาไม่เจอ ลองเอา หกเหลี่ยมไขบริเวณนั้นแล้วทุกจุด ก็ยังคงมีเสียงอยู่ เอาจารบีทางภายในบริเวณบานพับแล้ว ปรับตั้งความตึงของบานพับตามคู่มือก็แล้ว ก็ยังไม่หาย มีคำแนะนำบ้างใหมครับ

อาการนี้เป็นเกือบทุกคันทุกรุ่นครับ สามารถแก้ได้โดยปรับตัวที่เป็นแกนตรงจุดพับครับ ค่อยๆ หมุนดูครับ ช่วงที่เหมาะสมจะอยู่ในเส้นสีฟ้านั่นแหละครับ ปรับแล้วลองล็อคแล้วลองโยกดูครับ
ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ จนมันไม่มีเสียงครับ ถ้าได้ตำแหน่งที่เหมาะแล้วส่วนใหญ่จะอยู่ไปได้อีกหลายเดือนเลยกว่าจะดังอีก ขึ้นอยู่กับการขับขี่ด้วยว่ากระแทกบ่อยไหม ของผมเป็นทั้ง Duo ทั้ง D8 ครับ ปรับแล้วก็หาย

ลองปรับแล้วครับ ทั้งแน่นมาก กลางๆ หลวมๆ ก็ยังไม่หาย

โพสต์ โดย Cookiebike » 27 ต.ค. 2012, 09:46

55ting55 เขียน:
Cookiebike เขียน:

ที่ bok bok bike มีนะครับ ผมเห็นตัวเป็นๆมาแล้ว คุณหมาบอกว่า 9x,xxx นะครับ http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=264&t=523548
อันนั้น verge x20 ครับ แต่คันนี้ Eclipse X20 มันพึ่งได้รางวัลจากงานประกวดมา คันนี้มันล้อ 24 ครับ