[Tern Family] กลุ่มรถพับสายพันธุ์ใหม่ Tern (แนะนำการแต่ง สอบถามปัญหา พูดคุยทั่วไป)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Re: [Tern Family] กลุ่มรถพับสายพันธุ์ใหม่ Tern (แนะนำการแต่ง สอบถามปัญหา พูดคุยทั่วไป)

โพสต์ โดย Cookiebike » 27 ต.ค. 2012, 09:48

55ting55 เขียน:
tbknight เขียน:
55ting55 เขียน:รถ Link D8 ของผมเวลาขี่มีเสียง ก๊อก แก๊ก มาจากบริเวณคอ (ก๊อก แก๊กแทบตลอดทาง) พยายามหาสาเหตุ ก็หาไม่เจอ ลองเอา หกเหลี่ยมไขบริเวณนั้นแล้วทุกจุด ก็ยังคงมีเสียงอยู่ เอาจารบีทางภายในบริเวณบานพับแล้ว ปรับตั้งความตึงของบานพับตามคู่มือก็แล้ว ก็ยังไม่หาย มีคำแนะนำบ้างใหมครับ

อาการนี้เป็นเกือบทุกคันทุกรุ่นครับ สามารถแก้ได้โดยปรับตัวที่เป็นแกนตรงจุดพับครับ ค่อยๆ หมุนดูครับ ช่วงที่เหมาะสมจะอยู่ในเส้นสีฟ้านั่นแหละครับ ปรับแล้วลองล็อคแล้วลองโยกดูครับ
ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ จนมันไม่มีเสียงครับ ถ้าได้ตำแหน่งที่เหมาะแล้วส่วนใหญ่จะอยู่ไปได้อีกหลายเดือนเลยกว่าจะดังอีก ขึ้นอยู่กับการขับขี่ด้วยว่ากระแทกบ่อยไหม ของผมเป็นทั้ง Duo ทั้ง D8 ครับ ปรับแล้วก็หาย

ลองปรับแล้วครับ ทั้งแน่นมาก กลางๆ หลวมๆ ก็ยังไม่หาย
ผมว่าแก้ได้นะ เพราะเห็นแก้มาหลายคันแล้ว จูนนิดนึงก็หาย แต่ถ้าไม่หายส่งเคลมดีกว่าไหม ขี่ไปแบบนี้รำคาญแย่ครับ มันสีกันจนเกิดเสียงบาดหูตลอดทาง
viewtopic.php?f=774&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare

Re: [Tern Family] กลุ่มรถพับสายพันธุ์ใหม่ Tern (แนะนำการแต่ง สอบถามปัญหา พูดคุยทั่วไป)

โพสต์ โดย tbknight » 27 ต.ค. 2012, 11:09

55ting55 เขียน:
tbknight เขียน:
55ting55 เขียน:รถ Link D8 ของผมเวลาขี่มีเสียง ก๊อก แก๊ก มาจากบริเวณคอ (ก๊อก แก๊กแทบตลอดทาง) พยายามหาสาเหตุ ก็หาไม่เจอ ลองเอา หกเหลี่ยมไขบริเวณนั้นแล้วทุกจุด ก็ยังคงมีเสียงอยู่ เอาจารบีทางภายในบริเวณบานพับแล้ว ปรับตั้งความตึงของบานพับตามคู่มือก็แล้ว ก็ยังไม่หาย มีคำแนะนำบ้างใหมครับ

อาการนี้เป็นเกือบทุกคันทุกรุ่นครับ สามารถแก้ได้โดยปรับตัวที่เป็นแกนตรงจุดพับครับ ค่อยๆ หมุนดูครับ ช่วงที่เหมาะสมจะอยู่ในเส้นสีฟ้านั่นแหละครับ ปรับแล้วลองล็อคแล้วลองโยกดูครับ
ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ จนมันไม่มีเสียงครับ ถ้าได้ตำแหน่งที่เหมาะแล้วส่วนใหญ่จะอยู่ไปได้อีกหลายเดือนเลยกว่าจะดังอีก ขึ้นอยู่กับการขับขี่ด้วยว่ากระแทกบ่อยไหม ของผมเป็นทั้ง Duo ทั้ง D8 ครับ ปรับแล้วก็หาย

ลองปรับแล้วครับ ทั้งแน่นมาก กลางๆ หลวมๆ ก็ยังไม่หาย

ไม่ทราบว่าบ้านอยู่แถวไหนเหรอครับ เผื่อนัดเจอกันเดี๋ยวผมช่วยดูให้ครับ หรือถ้าอยู่ใกล้ฟอร์จูนรัชดาฯ ลองลงไปชั้นใต้ดิน จากทางเข้าตรงกลางที่ชั้น G เป็นลิฟหลายๆ ตัวอะครับ ลงไปข้างล่างจะมีร้านจักรายานชื่อฟอร์จูนไบค์ ให้เค้าช่วยปรับให้ เค้าเคยแก้ D8 ให้ผมครับ แต่ถ้าเข้าไปแนะนำให้ไปช่วงบ่ายๆ หน่อยครับ ถามหาเจ้าของร้านชื่อคุณบีครับ
Facebook : ทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับจักรยาน
http://www.facebook.com/BKKWheels

Instagram : ทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับจักรยาน
http://instagram.com/bkkwheels

โพสต์ โดย 55ting55 » 27 ต.ค. 2012, 12:22

มันเป็นแบบนี้ครับ ลองปรับตัวล๊อคจนแน่นมากเสียงลดลงแต่มันแน่นเกินไป เปิด ปิด ยากมาก ถ้าปรับให้อยู่ในระดับความแน่นพอดีๆ มันก็จะมีเสียงครับ

ตอนนี้ใช้วิธีเอาจารบีทาภายในบานพับ ลดเสียงลงได้บ้างแต่ก็ยังมีอยู่ครับ

เดี๋ยวจะลองยกกลับไปให้ร้านที่ซื้อมาปรับแต่งให้ แล้วจะมารายงานอีกทีครับ
ท่านผู้ว่าครับ ผมอยากได้แบบนี้

โพสต์ โดย tbknight » 27 ต.ค. 2012, 12:33

55ting55 เขียน:มันเป็นแบบนี้ครับ ลองปรับตัวล๊อคจนแน่นมากเสียงลดลงแต่มันแน่นเกินไป เปิด ปิด ยากมาก ถ้าปรับให้อยู่ในระดับความแน่นพอดีๆ มันก็จะมีเสียงครับ

ตอนนี้ใช้วิธีเอาจารบีทาภายในบานพับ ลดเสียงลงได้บ้างแต่ก็ยังมีอยู่ครับ

เดี๋ยวจะลองยกกลับไปให้ร้านที่ซื้อมาปรับแต่งให้ แล้วจะมารายงานอีกทีครับ

ครับของผมซื้อมา 2 คันตอนแรกก็เป็นแบบนี้ครับ แต่พอปรับอย่างที่บอกแล้วหายจริงๆ ครับทั้ง 2 คันเลย ยังไงลองเอาไปให้ที่ร้านที่ซื้อมาลองปรับให้ก่อนก็ได้ครับ ถ้าไม่ได้ยังไงเดี๋ยวมาช่วยกันดูครับ
Facebook : ทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับจักรยาน
http://www.facebook.com/BKKWheels

Instagram : ทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับจักรยาน
http://instagram.com/bkkwheels

โพสต์ โดย 55ting55 » 28 ต.ค. 2012, 16:54

วันนี้ยกรถไป ฟอร์จูน ตามที่คุณ tbknight ว่า ไปถึงทางร้านถามว่า ซื้อมาจากที่นี่หรือเปล่า ผมบอกว่าเปล่าครับ มีเพื่อนแนะนำมา น้องผู้หญิงก็ตอบว่า ถ้าอย่างนั้นดูให้ไม่ได้ค่ะ ช่างไม่อยู่ พี่เจ้าของร้านไม่อยู่ ผมเลยถามไปว่าแล้วถ้าผมจะซื้อรถใหม่ได้หรือเปล่า จะมีช่างทำให้หรือเปล่า น้องเขาก็บอกว่ามีค่ะโทรตามได้.... ผมเลยยกรถไปโปรไบค์ โปรไบค์จัดการโดยใช้จารบีทาบริเวณบานพับตอนนี้เสียงก็เงียบไปแล้ว ไม่รู้จะเงียบได้อีกนานใหมต้องรอดูต่อไปครับ

ป.ล.วันนี้ร้านที่ผมซื้อมาปิด แต่ผมว่างวันนี้พอดี
ท่านผู้ว่าครับ ผมอยากได้แบบนี้

โพสต์ โดย saruno » 28 ต.ค. 2012, 17:51

55ting55 เขียน:วันนี้ยกรถไป ฟอร์จูน ตามที่คุณ tbknight ว่า ไปถึงทางร้านถามว่า ซื้อมาจากที่นี่หรือเปล่า ผมบอกว่าเปล่าครับ มีเพื่อนแนะนำมา น้องผู้หญิงก็ตอบว่า ถ้าอย่างนั้นดูให้ไม่ได้ค่ะ ช่างไม่อยู่ พี่เจ้าของร้านไม่อยู่ ผมเลยถามไปว่าแล้วถ้าผมจะซื้อรถใหม่ได้หรือเปล่า จะมีช่างทำให้หรือเปล่า น้องเขาก็บอกว่ามีค่ะโทรตามได้.... ผมเลยยกรถไปโปรไบค์ โปรไบค์จัดการโดยใช้จารบีทาบริเวณบานพับตอนนี้เสียงก็เงียบไปแล้ว ไม่รู้จะเงียบได้อีกนานใหมต้องรอดูต่อไปครับ

ป.ล.วันนี้ร้านที่ผมซื้อมาปิด แต่ผมว่างวันนี้พอดี

เจอพนักงานแบบนี้ดเซ็งแทนลูกค้าและเจ้าของร้าน :lol: :lol: :lol:
Follows my Page สถาปัตยกรรมและการปั่น (ชาวจักรยาน คณะสถาปัตย์ยกรรมและการผังเมือง มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์)
http://www.facebook.com/APTU.cycle

HIP commuter โชคชัย4
https://www.facebook.com/BIKEchitecture

โพสต์ โดย Cookiebike » 28 ต.ค. 2012, 21:51

ถ้าไม่ใช่เจ้าของร้านเลือกลูกจ้างมาดีนี่ยากจริงๆ เปิดร้านจักรยานนอกจากทุนแล้วใจต้องรักจริงไม่งั้นไม่มีทางได้ใจ เล่นจักรยานมันไม่จบแค่ซื้อแล้วขี่หายลับออกไปแน่ๆ มันมีอย่างอื่นมากมายประกอบด้วย
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare

โพสต์ โดย FoRTuNeBiKe » 29 ต.ค. 2012, 02:52

55ting55 เขียน:วันนี้ยกรถไป ฟอร์จูน ตามที่คุณ tbknight ว่า ไปถึงทางร้านถามว่า ซื้อมาจากที่นี่หรือเปล่า ผมบอกว่าเปล่าครับ มีเพื่อนแนะนำมา น้องผู้หญิงก็ตอบว่า ถ้าอย่างนั้นดูให้ไม่ได้ค่ะ ช่างไม่อยู่ พี่เจ้าของร้านไม่อยู่ ผมเลยถามไปว่าแล้วถ้าผมจะซื้อรถใหม่ได้หรือเปล่า จะมีช่างทำให้หรือเปล่า น้องเขาก็บอกว่ามีค่ะโทรตามได้.... ผมเลยยกรถไปโปรไบค์ โปรไบค์จัดการโดยใช้จารบีทาบริเวณบานพับตอนนี้เสียงก็เงียบไปแล้ว ไม่รู้จะเงียบได้อีกนานใหมต้องรอดูต่อไปครับ

คุณ 55ting55 ปรกติผมเข้าร้านไม่เป็นเวลาน่ะคับ ถ้ามีอะไรพอช่วยได้ ผมจัดให้คับ แต่โทรมาก่อนนะ 0818667606 (บี)
ตอนนี้รอ Tern ที่กำลังจะเข้ามา ว่าจะจัดซักรุ่น จิงๆ ชอบ verge X30 ต้องสัมผัสดูอีกที อยากเข้ามาอยู่ Family เดียวกันคับ 55

ปล. ถ้าน้องที่ร้านพูดไม่ดี ซ๊อรี่นะคร้าบ คอยตักเตือนเป็นระยะๆ พนักงานแค่พอใช้ได้ต้องรับไว้ก่อนแล้วหล่ะคับ ไม่มีก็ไม่ได้ T-T
FORTUNE BIKE SHOP

โทรได้เลย..
Bee 0925159994
โทรได้เลย..
026421442

Line ID: theophany2
Facebook Page: FortuneBike

โพสต์ โดย Cookiebike » 29 ต.ค. 2012, 07:17

วิธีปรับแกhจุดพับที่คอของ Tern

แก้จุดพับที่เฟรม

Tern tools ครบเครื่อง

วิธีปรับล็อคของ C7 ที่คล้ายดาฮอน แต่ใช้กันไม่ได้นะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Cookiebike เมื่อ 29 ต.ค. 2012, 10:47, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

โพสต์ โดย tarapong sookmak » 29 ต.ค. 2012, 08:58

ดีครับทุกท่าน เอา DUO มารายงานตัวน่ะคับ ตอนนี้งานเข้านะคับ พอดีแหวนที่ยึดตัวแม่เหล็กล้อหลังผมตกหายไปแล้วว T___T ดีที่แม่หล็กมันยังอยู่ ไม่รู้เค้าจะมีอะไหล่ไหม ไม่งีั่นต้องเศร้ามากแน่ๆ
แนบไฟล์
tern

โพสต์ โดย tbknight » 29 ต.ค. 2012, 09:55

tarapong sookmak เขียน:ดีครับทุกท่าน เอา DUO มารายงานตัวน่ะคับ ตอนนี้งานเข้านะคับ พอดีแหวนที่ยึดตัวแม่เหล็กล้อหลังผมตกหายไปแล้วว T___T ดีที่แม่หล็กมันยังอยู่ ไม่รู้เค้าจะมีอะไหล่ไหม ไม่งีั่นต้องเศร้ามากแน่ๆ

ลองไปสอบถามร้านที่ขาย อะไหล่ Dahon ดูก็ได้นะครับดูแล้วน่าจะใช้ด้วยกันได้ครับ เคยใช้ P8 ผมว่ามันเหมือนกันนะครับ

โพสต์ โดย 55ting55 » 29 ต.ค. 2012, 11:25

FoRTuNeBiKe เขียน:

คุณ 55ting55 ปรกติผมเข้าร้านไม่เป็นเวลาน่ะคับ ถ้ามีอะไรพอช่วยได้ ผมจัดให้คับ แต่โทรมาก่อนนะ 0818667606 (บี)
ตอนนี้รอ Tern ที่กำลังจะเข้ามา ว่าจะจัดซักรุ่น จิงๆ ชอบ verge X30 ต้องสัมผัสดูอีกที อยากเข้ามาอยู่ Family เดียวกันคับ 55

ปล. ถ้าน้องที่ร้านพูดไม่ดี ซ๊อรี่นะคร้าบ คอยตักเตือนเป็นระยะๆ พนักงานแค่พอใช้ได้ต้องรับไว้ก่อนแล้วหล่ะคับ ไม่มีก็ไม่ได้ T-T

เข้าใจคุณ FoRTuNeBiKe ครับ ไม่ว่ากันครับ จริงๆตอนแรกผมก็จะซื้อกับ Fortune แต่โทรไปแล้วคุณ บี บอกว่ารถยังไม่เข้า เลยไปซื้อกับเจ้าอื่นหน่ะครับ

โพสต์ โดย trongtong » 29 ต.ค. 2012, 12:49

เรื่องคอแฮนด์ของ Tern ของผมก็มีเสียงเหมือนกัน ชนิดที่ว่า Service ไปไม่ต่ำกว่า 5 ครั้ง ในรอบกว่า 6 สัปดาห์ที่ผ่านมา แค่ออกตัวก็มีเสียงละ คิดว่าคงแก้ไม่หายแน่ๆ

ทั้งทาจารบี ติดสติกเกอร์ช่วย หรือ ขันให้ดี ยังไงก็มี แต่ Tern Verge Duo มันพับ-กางได้เร็วจริง เนื่องจากไม่ค่อยมีสายให้เกะกะ ส่วนเรื่องบังโคลนหลังไม่ผิดหรอกครับ

มันมั่วได้ใจมาก สั้นยาวไม่เท่ากันจริงๆ แม้ว่าจะเป็นรุ่นเดียวกัน อันนี้ Confirm แล้วก็เรื่องเบรคอีก บางคันซ้าย บางคันก็ขวา ไม่นับสติกเกอร์ที่ติดอีก บางคันก็ติดกลับหัวเลย

ปัญหาอีกอย่างของผมก็คือ บังโคลนหน้า ชอบไปสีกับยางเสียงดัง วืดๆๆๆๆ แก้ไป 3 ครั้ง ละ แต่ก็ยังเป็นบ้าง ดัดมาหลายทีละ

ข้อดีของ Verge Duo คือพับเร็ว กางเร็ว แต่ Max speed เต็มที่ปั่นกันจนขาควงๆๆๆๆๆ ได้แค่ 32 ครับ ผมเข้าใจว่ามันคือ City Bike พันธุ์แท้ เพราะผมพามันไปขึ้น MRT

บ่อยมาก ที่สำคัญสะดวกสุดๆ น้องๆ Brompton เลย เอาเป็นว่ารถ Tern Verge Duo สอบผ่านละกัน ตอนนี้เปลี่ยนเบาะของ Verge Duo by Velo ไปเป็น Brooks ผมว่า

มันลงตัวมากมายเลยครับ
แนบไฟล์
2012-10-23 17.05.47-88.jpg
คนเราเลือกเกิดไม่ได้ อยากได้ต้องหาเอา
เลขที่บัญชี
Pakorn Trongtong
ธนาคาร กสิกรไทย
050-2-33506-5

โพสต์ โดย saruno » 29 ต.ค. 2012, 13:24

trongtong เขียน:เรื่องคอแฮนด์ของ Tern ของผมก็มีเสียงเหมือนกัน ชนิดที่ว่า Service ไปไม่ต่ำกว่า 5 ครั้ง ในรอบกว่า 6 สัปดาห์ที่ผ่านมา แค่ออกตัวก็มีเสียงละ คิดว่าคงแก้ไม่หายแน่ๆ

ทั้งทาจารบี ติดสติกเกอร์ช่วย หรือ ขันให้ดี ยังไงก็มี แต่ Tern Verge Duo มันพับ-กางได้เร็วจริง เนื่องจากไม่ค่อยมีสายให้เกะกะ ส่วนเรื่องบังโคลนหลังไม่ผิดหรอกครับ

มันมั่วได้ใจมาก สั้นยาวไม่เท่ากันจริงๆ แม้ว่าจะเป็นรุ่นเดียวกัน อันนี้ Confirm แล้วก็เรื่องเบรคอีก บางคันซ้าย บางคันก็ขวา ไม่นับสติกเกอร์ที่ติดอีก บางคันก็ติดกลับหัวเลย

ปัญหาอีกอย่างของผมก็คือ บังโคลนหน้า ชอบไปสีกับยางเสียงดัง วืดๆๆๆๆ แก้ไป 3 ครั้ง ละ แต่ก็ยังเป็นบ้าง ดัดมาหลายทีละ

ข้อดีของ Verge Duo คือพับเร็ว กางเร็ว แต่ Max speed เต็มที่ปั่นกันจนขาควงๆๆๆๆๆ ได้แค่ 32 ครับ ผมเข้าใจว่ามันคือ City Bike พันธุ์แท้ เพราะผมพามันไปขึ้น MRT

บ่อยมาก ที่สำคัญสะดวกสุดๆ น้องๆ Brompton เลย เอาเป็นว่ารถ Tern Verge Duo สอบผ่านละกัน ตอนนี้เปลี่ยนเบาะของ Verge Duo by Velo ไปเป็น Brooks ผมว่า

เมื่อเช้าคุณtrongtong ปั่นเส้นรัชดาไปทางฟอจูนพระราม9 รึเปล่าครับ
ผมเห็นกระเป๋ากับสีรถคล้ายๆกัน :mrgreen: ถ้าใช่ อย่าว่าแต่ tern เลยครับ รถพับโคโมของผม วิ่งเส้นนั้นทุกวัน กระแทกถนนแต่ละที ทำน็อตตรงคอตลายไปรอบ
ถ้าไม่ใช่แสดงว่ามีคนใช้คันนี้เยอะ :lol:
Follows my Page สถาปัตยกรรมและการปั่น (ชาวจักรยาน คณะสถาปัตย์ยกรรมและการผังเมือง มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์)
http://www.facebook.com/APTU.cycle

HIP commuter โชคชัย4
https://www.facebook.com/BIKEchitecture

โพสต์ โดย trongtong » 29 ต.ค. 2012, 13:33

saruno เขียน:
trongtong เขียน:เรื่องคอแฮนด์ของ Tern ของผมก็มีเสียงเหมือนกัน ชนิดที่ว่า Service ไปไม่ต่ำกว่า 5 ครั้ง ในรอบกว่า 6 สัปดาห์ที่ผ่านมา แค่ออกตัวก็มีเสียงละ คิดว่าคงแก้ไม่หายแน่ๆ

เมื่อเช้าคุณtrongtong ปั่นเส้นรัชดาไปทางฟอจูนพระราม9 รึเปล่าครับ
ผมเห็นกระเป๋ากับสีรถคล้ายๆกัน :mrgreen: ถ้าใช่ อย่าว่าแต่ tern เลยครับ รถพับโคโมของผม วิ่งเส้นนั้นทุกวัน กระแทกถนนแต่ละที ทำน็อตตรงคอตลายไปรอบ
ถ้าไม่ใช่แสดงว่ามีคนใช้คันนี้เยอะ :lol:

ไม่ผิดหรอกครับ เมื่อเช้าผมปั่นตามทาง MRT จาก สุทธิสาร ไป หัวลำโพงเลยครับ เห็นว่าแดดไม่ร้อนเลยปั่นๆๆๆๆๆ ปกติผมขึ้น MRT ไปทำงาน แต่วันนี้ อยากปั่นเท่านั้น

แบบว่า สบายๆไม่ชอบ ชอบลำบาก
แนบไฟล์
2012-09-30 17.03.38.jpg
คนเราเลือกเกิดไม่ได้ อยากได้ต้องหาเอา
เลขที่บัญชี
Pakorn Trongtong
ธนาคาร กสิกรไทย
050-2-33506-5