ฝึกสปริ้นระยะ 400 ม.ทำอย่างไรครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย

ฝึกสปริ้นระยะ 400 ม.ทำอย่างไรครับ

โพสต์ โดย niti_pare » 10 ก.พ. 2014, 10:08

รบกวนสอบถามพี่ๆครับ...
ผมปั่นฟิกเกียร์ครับ อยากจะขอเทคนิคและและการฝึกสปริ้นในระยะทางประมาณ 400 ม.ครับ (พอดีมีงานแข่งที่น่าสนใจอยากจะลองดูครับ)
1.อยากทราบเทคนิคการฝึกซ้อม
2.อยากทราวิธีการเซ็ตรถ (เดิมใช้จาน 48/16)
3.ท่าทางในการที่จะทำให้สปริ้นได้เร็วที่สุด
ป.ล.เดิมทำได้แค่ 47 km/h เองครับ
ขอบคุณครับ

Re: ฝึกสปริ้นระยะ 400 ม.ทำอย่างไรครับ

โพสต์ โดย Giman » 10 ก.พ. 2014, 18:42

niti_pare เขียน:รบกวนสอบถามพี่ๆครับ...
ผมปั่นฟิกเกียร์ครับ อยากจะขอเทคนิคและและการฝึกสปริ้นในระยะทางประมาณ 400 ม.ครับ (พอดีมีงานแข่งที่น่าสนใจอยากจะลองดูครับ)
1.อยากทราบเทคนิคการฝึกซ้อม
2.อยากทราวิธีการเซ็ตรถ (เดิมใช้จาน 48/16)
3.ท่าทางในการที่จะทำให้สปริ้นได้เร็วที่สุด
ป.ล.เดิมทำได้แค่ 47 km/h เองครับ
ขอบคุณครับ

เอ่อ... ถ้าสปริน ต้องเน้นรอบเร็ว ท่าทางต้องยืน กดลูกบันได้ ทิ้งน้ำหนักตัวช่วยในการกดลูกบันได เน้นรอบเร็วมากๆอ่ะครับ
อั่นแน่...อั่นแน่

Re: ฝึกสปริ้นระยะ 400 ม.ทำอย่างไรครับ

โพสต์ โดย Thasdanai2001 » 10 ก.พ. 2014, 19:47

ระเบิดมันออกมาให้สุดครับคิดว่าสปริ้นเสร็จก็หายเหนื่อย
ลองฝึกแบบintervals ครับปั่นสลับกับสปริ้น
ใครบอกว่าขี่จักรยานแล้วเรียนต่ำลงผมขี่แล้วดีขึ้นนะ
อายุ 15 ทำอะไรผิดบอกได้ครับ

โพสต์ โดย Tdf » 11 ก.พ. 2014, 09:50

การฝึกสปริ๊นท์ (Sprint)
สปริ๊นท์ (หัวใจของการแข่งขัน) เป็นการฝึกขี่จักรยานในระดับความเข้มสูงสุด โดยการใช้ความพยายามเร่งความเร็ว (Accelerate) ในการปั่นจักรยานอย่างรวดเร็วในระยะเวลา 10-25 วินาที และเป็นช่วงเวลาที่หัวใจเต้นสูงสุด (MHR) เทคนิคของนักปั่นชั้นยอดจะฝึกซ้อมสปริ๊นท์ในวันรุ่งขึ้นหลังจากวันพัก เพื่อให้ร่างกายได้พักฟื้นตัวอย่างพอเพียงก่อนที่เราจะบังคับให้มันทำงานอย่างเต็มที่ 100 % ต่อไปการสปริ๊นท์เป็นสิ่งที่เราควรจะทำสองครั้งต่อหนึ่งสัปดาห์ตลอดปี เพราะถ้าเราหยุดฝึกซ้อมสปริ๊นท์เมื่อใดกล้ามเนื้อขาว (Fast-twitch,typ1) ก็จะลืมการทำงานที่รอบขาในการปั่นรอบขาสูง ๆ เมื่อนั้นคล้าย ๆ กับเล่นเวท ถ้าเราหยุดยกเวทกล้ามเนื้อก็จะลดความแข็งแรงลงไป
..ยังมีอีกยาว อ่านต่อที่ http://thairoadbike.com/index.php?topic=1027.0

โพสต์ โดย niti_pare » 11 ก.พ. 2014, 12:31

ขอบคุณครับพี่ๆ
เมื่อวานผมลองไปฝึกมาครับ ปรากฎว่าขึ้นมาที่ 50 km/h ครับ
ไม่ทราบว่าท่าทางผิดหรืป่าวเนื่องจากยืนสปริ้นได้ประมาณ 100 m ผมก้อใช้นั่งปั่นครับ หรือว่าต้องยืนตลอดระยะทางที่เราสปริ้นครับ
อีกอย่างรู้สึกว่ารอบขาเร็วมากครับ ไม่ทราบว่าถ้าเปลี่ยนเป็นจาน 50/16 จะเร็วขึ้นหรือป่าวครับ หรือต้องใช้จานประมาณไหนครับ

ป.ล.รู้สึกว่าหัวใจเต้นเร็วมากครับ

โพสต์ โดย GOBBS » 12 ก.พ. 2014, 10:02

ส่วนตัว ผมคิดว่าการสปิ้นควรเริ่มจากเกียร์เบาแล้วค่อยเพิ่มเกียร์
แต่กรณีนี้เป็นฟิกเกีียร์ต้องรอรอบมากกว่าปกติ
ผมลองใช้ MTB จานหน้า 40 เฟืองหลังของหมอบที่ 16-17 ก็สปิ้นได้ 40-50 แล้ว :lol:
รูปภาพ
Facebook "นพดล ฤกษ์โรจี"
089-0288749 เบอร์เดียวครับ

โพสต์ โดย niti_pare » 12 ก.พ. 2014, 12:43

GOBBS เขียน:ส่วนตัว ผมคิดว่าการสปิ้นควรเริ่มจากเกียร์เบาแล้วค่อยเพิ่มเกียร์
แต่กรณีนี้เป็นฟิกเกีียร์ต้องรอรอบมากกว่าปกติ
ผมลองใช้ MTB จานหน้า 40 เฟืองหลังของหมอบที่ 16-17 ก็สปิ้นได้ 40-50 แล้ว :lol:
รูปภาพ

โอ้โห...เจ๋งจังคับพี่ สรุปแล้วเรามันอยู่ที่การฝึกฝนด้วยใช่ป่าวคับ
ขอบคุณครับ

โพสต์ โดย GOBBS » 12 ก.พ. 2014, 12:50

ถูกต้องที่สุดครับ ทั้งหมดทั้งมวล ตัวแปรต้นคือการฝึกซ้อม
ยิ่งซ้อมยิ่งชำนาญ ยิ่งสปริ้นท์ได้รวดเร็วและรุนแรง สู้สู้ครับ
Facebook "นพดล ฤกษ์โรจี"
089-0288749 เบอร์เดียวครับ

โพสต์ โดย niti_pare » 12 ก.พ. 2014, 20:56

ขอบคุณคับพี่ๆ ผมจะตั้งใจฝึกซ้อมคับ